Chế độ phụ cấp thai sản

Ngày hỏi:16/08/2013

Tôi là một viên chức của một đơn vị sự nghiệp tại thị xã Quảng yên. Tôi sinh con vào ngày 20 tháng 01 năm 2013. Tôi được biết là sinh từ ngày 01 tháng 01 năm 2013 thì được nghỉ Chế độ thai sản 6 tháng. Nhưng cơ quan tôi nói rằng Bảo hiểm xã hội thị xã Quảng Yên thông báo hiện nay chưa có hướng dẫn của tỉnh nên chỉ giải quyết theo chế độ cũ (tức là tôi vẫn chỉ được nghỉ 4 tháng cùng phụ cấp thai sản của 4 tháng), còn khi nào có hướng dẫn của BHXH tỉnh thì được truy lĩnh 2 tháng. Vậy tôi muốn hỏi là trong khi chưa có hướng dẫn của tỉnh cho các địa phương thực hiện theo chế độ mới thì tôi chỉ được nghỉ 4 tháng có đúng không? Đến khi có hướng dẫn của tỉnh thì 2 tháng nghỉ còn lại của tôi giải quyết thế nào? Và đến bao giờ thì mới có hướng dẫn của tỉnh cho các địa phương? Tôi xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội tỉnh Quảng Ninh tư vấn như sau:


    • Căn cứ quy định Điều 157, khoản 1 và điều b, khoản 2, Điều 140 Bộ Lao động số 10/2012/QH13 ngày 18/6/2013 và Công văn số 338/LĐTBXH-BHXH ngày 30/01/2013 của Bộ Lao động Thương binh và Xã hội về thực hiện chế độ thai sản đối với lao động nữ. Ngày 23/4/2013, Bảo hiểm xã hội Việt Nam đã có công văn số 1477/BHXH-CSXH hướng dẫn thực hiện chế độ thai sản theo quy định của Bộ Luật lao động số 10/2012/QH13.
      Ngày 25/4/2013, Bảo hiểm xã hội tỉnh Quảng Ninh đã có Công văn số 556/BHXH-CĐ gửi BHXH các huyện, thị xã, thành phố và các cơ quan, đơn vị hướng dẫn cụ thể việc thực hiện chế độ thai sản đối với lao động nữ theo quy định của Bộ Luật lao động số 10/2012/QH13. Đề nghị bà liên hệ với đơn vị đang công tác hoặc BHXH TX Quảng Yên để được giải đáp cụ thể./.


    Nguồn:

    CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TỈNH QUẢNG NINH
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn