Chế độ thai sản dành cho lao động nam khi vợ sinh con

Ngày hỏi:06/06/2016

Xin hỏi Quý cơ quan, Chế độ thai sản dành cho lao động nam năm 2016 được nghỉ vợ đẻ có được hưởng những chế độ gì? Trường hợp vợ không đóng BHXH, chỉ có chồng đóng thì chồng có được hưởng gì về Chế độ thai sản không?

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội tỉnh Quảng Ninh tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 34, Luật BHXH số 58/2014/QH13, lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội khi vợ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản như sau:

      a. 05 ngày làm việc;

      b. 07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi.

      c. Trường hợp vợ sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày làm việc, từ sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 03 ngày làm việc;

      d. Trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc.

      Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản này được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con.

      Trường hợp sinh con nhưng chỉ có cha tham gia BHXH thì cha được trợ cấp một lần bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con theo quy định tại Điều 38 của Luật BHXH số 58/2014/QH13./.

      (Theo Công văn số 1124/BHXH-VP)


    Nguồn:

    CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TỈNH QUẢNG NINH
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn