Chế độ thai sản với lao động ngành nặng nhọc, độc hại

Ngày hỏi:22/05/2013
Bà Trần Thị Tuyết Nhung hỏi: Tôi làm công việc nặng nhọc, độc hại nên được nghỉ Chế độ thai sản 5 tháng, từ ngày 15/12/2012 đến ngày 14/5/2013. Vậy theo quy định mới của Bộ luật Lao động, tôi có được hưởng chế độ nghỉ thai sản 6 tháng không?

    Nội dung này được Phạm Trường Giang, Vụ trưởng Vụ BHXH tư vấn như sau:

    • Tại tiết b khoản 2 Điều 240 Bộ luật Lao động quy định lao động nữ nghỉ sinh con trước ngày Bộ luật này có hiệu lực (trước ngày 1/5/2013), mà đến ngày 1/5/2013 vẫn đang trong thời gian nghỉ sinh con theo quy định tại Luật Bảo hiểm xã hội thì thời gian hưởng chế độ khi sinh con được thực hiện theo quy định của Bộ luật này.

      Căn cứ quy định nêu trên, trường hợp bà Nhung, đến ngày 1/5/2013 vẫn đang trong thời gian nghỉ thai sản theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội nên bà Nhung được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản 6 tháng.


    Nguồn:

    Cổng Thông tin điện tử Chính phủ
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn