Chi nhánh đóng BHXH cho NLĐ ở công ty mẹ hay sao?

Ngày hỏi:06/04/2021

Bên công ty mới mở chi nhánh ở Đồng Nai. Giờ em có thắc mắc khi đóng BHXH cho NLĐ thì đóng ở Đồng Nai hay là đóng tại địa điểm công ty mẹ đặt trụ sở ạ? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Chi nhánh đóng BHXH cho NLĐ ở công ty mẹ hay sao?
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 1 Điều 1 Quyết định 888/QĐ-BHXH năm 2018 quy định như sau:

      ...

      Chi nhánh của doanh nghiệp hoạt động tại địa bàn nào thì đóng BHXH tại địa bàn đó hoặc đóng tại Công ty mẹ.

      Như vậy, căn cứ quy định trên thì chi nhánh có thể đóng BHXH cho NLĐ tại địa bàn đang hoạt động (Đồng Nai) hoặc đóng tại công ty mẹ. Do đó, chi nhánh có thể lựa chọn nơi đóng BHXH cho người lao động ở nơi phù hợp, thuận tiện nhất.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn