Chi phí của doanh nghiệp môi giới bảo hiểm được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:14/09/2017

Chi phí của doanh nghiệp môi giới bảo hiểm được quy định như thế nào? Chào các anh/chị trong Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi đang muốn tìm hiểu về chế độ tài chính của doanh nghiệp bảo hiểm, chi nhánh doanh nghiệp bảo hiểm phi nhân thọ nước ngoài, doanh nghiệp môi giới bảo hiểm, đặc biệt là vấn đề về doanh thu của doanh nghiệp bảo hiểm. Nhưng không phải là người rành luật nên tôi gặp khó khăn trong quá trình tìm hiểu. Vì vậy, tôi có câu hỏi này mong nhận được sự tư vấn của Quý ban biên tập. Nội dung thắc mắc như sau: Chi phí của doanh nghiệp môi giới bảo hiểm được quy định ra sao? Văn bản nào quy định vấn đề này? Mong sớm nhận được câu trả lời từ Ban biên tập! Tôi chân thành cảm ơn và chúc sức khỏe anh/chị rất nhiều.

Quỳnh Hoa (hoa***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Chi phí của doanh nghiệp môi giới bảo hiểm được quy định như thế nào?
      (ảnh minh họa)
    • Chi phí của doanh nghiệp môi giới bảo hiểm được quy định tại Điều 72 Nghị định 73/2016/NĐ-CP hướng dẫn Luật kinh doanh bảo hiểm và Luật kinh doanh bảo hiểm sửa đổi như sau:

      Chi phí của doanh nghiệp môi giới bảo hiểm là số tiền phải chi, phải trích phát sinh trong kỳ bao gồm:

      1. Chi phí hoạt động môi giới bảo hiểm:

      a) Chi hoạt động môi giới bảo hiểm;

      b) Chi mua bảo hiểm trách nhiệm nghề nghiệp;

      c) Các khoản chi phí, trích lập khác theo quy định pháp luật.

      2. Chi phí hoạt động tài chính:

      a) Chi phí cho thuê tài sản;

      b) Chi thủ tục phí ngân hàng, trả lãi tiền vay;

      c) Chi phí, trích lập khác theo quy định pháp luật.

      3. Chi phí hoạt động khác:

      a) Chi nhượng bán, thanh lý tài sản cố định;

      b) Chi phí cho việc thu hồi khoản nợ phải thu khó đòi đã xóa nay thu hồi được;

      c) Chi phí, trích lập khác theo quy định pháp luật.

      - Ngoài ra, nội dung này còn được hướng dẫn bởi Điều 24 Thông tư 50/2017/TT-BTC

      Trên đây là nội dung tư vấn về chi phí của doanh nghiệp môi giới bảo hiểm. Để có thể hiểu chi tiết hơn về quy định này bạn vui lòng tham khảo thêm tại Nghị định 73/2016/NĐ-CP.

      Trân trọng thông tin đến bạn!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn