Chi phí quản lý quỹ bảo hiểm y tế được quy định ra sao?

Ngày hỏi:20/11/2018

Tôi được việc quản lý quỹ bảo hiểm y tế sẽ được cấp kinh phí nhằm mục đích quản lý. Vậy Ban biên tập cho hỏi, theo quy định mới nhất thì chi phí quản lý quỹ bảo hiểm y tế được quy định ra sao?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Chi phí quản lý quỹ bảo hiểm y tế được quy định ra sao?
      (ảnh minh họa)
    • Chi phí quản lý quỹ bảo hiểm y tế được quy định tại Điều 32 Nghị định 146/2018/NĐ-CP hướng dẫn Luật bảo hiểm y tế (có liệu lực từ ngày 1/12/2018), cụ thể như sau:

      - Chi phí quản lý quỹ bảo hiểm y tế gồm:

      + Chi hoạt động bộ máy của cơ quan bảo hiểm xã hội các cấp;

      + Chi các nhiệm vụ về tuyên truyền, phổ biến chính sách, pháp luật; phát triển, quản lý người tham gia; tập huấn, bồi dưỡng chuyên môn, nghiệp vụ; cải cách thủ tục; tổ chức thu; thanh tra, kiểm tra và chi khác theo quy định của pháp luật về bảo hiểm y tế;

      + Chi ứng dụng công nghệ thông tin và đầu tư phát triển.

      - Nội dung chi cụ thể quy định tại khoản 1 Điều này thực hiện theo quy định của Thủ tướng Chính phủ.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn