Chồng có được hưởng tiền trợ cấp thai sản nếu vợ tham gia BHXH tự nguyện không?

Ngày hỏi:24/10/2019

Tôi là giáo viên nam đã tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc được 6 năm, vợ tôi chỉ làm nội trợ gia đình và có tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện. Hiện vợ tôi đang mang thai và chuẩn bị sinh, tôi có tìm hiểu là trường hợp vợ không tham gia bảo hiểm thì chồng mới được hưởng tiền trợ cấp thai sản , anh chị cho tôi hỏi trường hợp này tôi có được hưởng tiền trợ cấp thai sản không?

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 4 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định về các chế độ của BHXH như sau:

      ...

      - Bảo hiểm xã hội tự nguyện có các chế độ sau đây:

      + Hưu trí;

      + Tử tuất.

      Theo đó, BHXH tự nguyện chỉ bao gồm 2 chế độ, hưu trí và tử tuất, không có chế độ thai sản.

      Mặt khác căn cứ Điều 38 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

      - Trường hợp lao động nữ sinh con sẽ được hưởng trợ cấp một lần cho mỗi con bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng lao động nữ sinh con.

      - Trường hợp sinh con nhưng chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha được nhận khoản trợ cấp này.

      Theo quy định tại điều luật này ta có thể hiểu rằng việc tham gia bảo hiểm ở đây là bảo hiểm xã hội bắt buộc. Do vậy đối với trường hợp chồng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc còn vợ tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện thì chồng vẫn được hưởng tiền trợ cấp thai sản bằng hai tháng lương cơ sở theo quy định của pháp luật nếu đáp ứng điều kiện đã đóng BHXH đủ 6 tháng trong 12 tháng trước khi sinh.

      Mức lương cơ sở hiện nay là 1.490.000 đồng, vậy trong trường hợp này khi vợ bạn sinh con thì bạn sẽ được hưởng một khoản trợ cấp là 2.980.000 đồng nếu đáp ứng điều kiện về thời gian đóng BHXH như trên.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn