Chồng được nghỉ bao nhiêu ngày hưởng chế độ BHXH khi vợ sinh đôi phải mổ?

Ngày hỏi:12/03/2019

Vợ em sinh đôi, do sinh khó nên phải sinh mổ. Theo như em biết thì khi tham gia bảo hiểm xã hội thì em sẽ được nghỉ chăm vợ sinh. Vậy Ban tư vấn cho em hỏi chồng được nghỉ bao nhiêu ngày hưởng chế độ BHXH khi vợ sinh đôi phải mổ? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban tư vấn. Chân thành cảm ơn Ban tư vấn rất nhiều!

Tùng Lâm - Bình Dương

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 2 Điều 34 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 thì:

      Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội khi vợ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản như sau:

      - 05 ngày làm việc;

      - 07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi;

      - Trường hợp vợ sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày làm việc, từ sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 03 ngày làm việc;

      - Trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc.

      Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản này được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con.

      ==> Như vậy đối với trường hợp của bạn thì bạn sẽ được nghỉ 14 ngày làm việc để chăm vợ sinh đôi mà phải sinh mổ.

      Bên cạnh đó, mức hưởng chế độ thai sản đối với trường hợp của bạn được quy định tại Điều 39 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 như sau:

      Mức hưởng một tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Mức hưởng một ngày được tính bằng mức hưởng chế độ thai sản theo tháng chia cho 24 ngày.

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn