Chồng là thương binh hạng 3/4 chết vợ có được hưởng tiền tuất hằng tháng không?

Ngày hỏi:10/06/2019

Bố tôi là thương binh hạng 3/4, bị nhiễm chất độc da cam bị suy giảm khả năng lao động trên 61%. Bố tôi đã nghỉ hưu và chết năm 2012. Xin hỏi, mẹ tôi năm nay 74 tuổi được những chế độ gì, mức hưởng thế nào?

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1 Điều 32 Nghị định 31/2013/NĐ-CP ngày 9/4/2019 của Chính phủ quy định khi thương binh chết, người tổ chức mai táng được nhận mai táng phí; đại diện thân nhân được hưởng trợ cấp một lần bằng ba tháng trợ cấp, phụ cấp.

      Mặt khác Căn cứ Khoản 2 Điều 32 Nghị định 31/2013/NĐ-CP quy định thương binh suy giảm khả năng lao động do thương tật từ 61% trở lên chết, thân nhân được hưởng trợ cấp tiền tuất hằng tháng. Trường hợp bố của ông là thương binh hạng ¾ có tỷ lệ suy giảm khả năng lao động trên 61% thì mẹ của ông là người được hưởng chế độ tiền tuất hằng tháng.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn