Chưa chuyển khẩu về nhà chồng có được hưởng BHYT cận nghèo không?

Ngày hỏi:15/11/2021

Cho tôi hỏi, tôi đã lấy chồng nhưng chưa chuyển khẩu về nhà chồng. Vậy thì tôi có được hưởng chế độ bảo hiểm
cận nghèo của bên nhà chồng không ạ? Tôi lấy chồng hơn 1 năm rồi ạ.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 4 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định về nhóm được ngân sách nhà nước hỗ trợ mức đóng như sau:

      1. Người thuộc hộ gia đình cận nghèo theo tiêu chí chuẩn cận nghèo theo quy định của Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ.

      2. Người thuộc hộ gia đình nghèo đa chiều không thuộc trường hợp quy định tại điểm a khoản 9 Điều 3 Nghị định này.

      3. Học sinh, sinh viên.

      4. Người thuộc hộ gia đình làm nông nghiệp, lâm nghiệp, ngư nghiệp và diêm nghiệp có mức sống trung bình theo quy định của Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ.

      Như vậy, căn cứ quy định trên thì người thuộc hộ gia đình cận nghèo theo tiêu chí chuẩn cận nghèo sẽ được nhà nước hỗ trợ mức đóng BHYT.

      Bên cạnh đó, tại Khoản 5 Điều 11 Nghị định này thì Ủy ban nhân dân xã có trách nhiệm lập danh sách đối với những người thuộc HGĐ cận nghèo để cấp thẻ BHYT. Do chị chưa chuyển khẩu về nhà chồng nên chị chưa có tên trong sổ hộ khẩu của nhà chồng, cho nên theo quan điểm của chúng tôi thì không được hưởng hỗ trợ này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn