Chưa đủ 20 năm đóng BHXH, chưa đủ điều kiện về hưu

Ngày hỏi:14/02/2016
Bà Thái Thục Hiền (thaithuchien@...) có thời gian làm việc tại công ty TNHH. Đến hết năm 2015, bà đóng BHXH được 12 năm. Nay, bà xin nghỉ việc, chuyển sang đóng BHXH tự nguyện. Đến năm 2017 là bà đủ 55 tuổi. Bà Hiền hỏi, vậy bà có được hưởng lương hưu không? Nếu được thì cách tính như thế nào?

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội Việt Nam tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 2, Điều 11 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP ngày 11/11/2015 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc thì người lao động được hưởng chế độ hưu trí nếu tổng thời gian đóng BHXH tự nguyện và BHXH bắt buộc từ đủ 20 năm trở lên và nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi.

      Theo nội dung đề nghị thì tại thời điểm tháng 12/2015 bà đóng BHXH bắt buộc được 12 năm, sau đó bà nghỉ việc và đóng tiếp BHXH tự nguyện đến hết năm 2017 thì đủ 55 tuổi. Như vậy, trường hợp bà nêu chưa thể hiện bà đóng BHXH đủ 20 năm nên chưa đủ điều kiện để hưởng chế độ hưu trí.


    Nguồn:

    Cổng Thông tin điện tử Chính phủ
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn