Chuyên viên kỹ thuật quan trắc tại các trạm hải đảo được nghỉ ốm đau bao nhiêu ngày?

Ngày hỏi:29/08/2019

Chồng tôi là Chuyên viên kỹ thuật quan trắc tại các trạm hải đảo công tác trong ngành khí tượng thủy văn từ năm 2004 đến nay đã tham gia bảo hiểm được gần 15 năm và đều được hưởng chế độ phụ cấp độc hại theo quy định của nhà nước. Vừa rồi chồng tôi bị ốm phải nằm viện điều trị và được bệnh viên cấp giấy ốm đau cho nghỉ 40 ngày, anh chị cho tôi hỏi theo quy định của nhà nước thì trường hợp của chồng tôi sẽ được trả tiền ốm đau đủ 40 ngày hay chỉ là 30 ngày, Tôi tìm hiểu trên mạng thì có nhiều thông tin quá tôi không biết tin vào thông tin nào? Rất mong được anh chị hỗ trợ.

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 26 Luật Bảo hiểm xã hội 2014:

      Người lao động làm việc trong điều kiện bình thường thì được hưởng:

      + Tối đa 30 ngày/năm, nếu đã đóng BHXH dưới 15 năm;

      + Tối đa 40 ngày/năm, nếu đã đóng BHXH từ đủ 15 năm đến dưới 30 năm;

      + Tối đa 60 ngày/năm, nếu đã đóng BHXH từ đủ 30 năm trở lên;

      Với ngành nghề nặng nhọc, độc hại: được thêm 10 ngày/năm so với điều kiện bình thường.

      Mặt khác căn cứ Danh mục nghề công việc nặng nhọc độc hại nguy hiểm đặc biệt nặng nhọc độc hại ban hành kèm Thông tư 15/2016/TT-BLĐTBXH thì công việc quan trắc tại các trạm hải đảo là công việc thuộc danh mục công việc nặng nhọc độc hại nguy hiểm theo quy định của pháp luật.

      Như vậy căn cứ quy định của pháp luật thì trường hợp này thời gian được hưởng chế độ ốm đau tối đa của chồng bạn là 40 ngày.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn