CMND chỉ có năm sinh có nhận được BHXH một lần không?

Ngày hỏi:12/09/2019

Chào ban biên tập, tôi có vấn đề thắc mắc như sau: Chứng minh nhân dân không có ngày tháng sinh có được lãnh bảo hiểm xã hội không? Xin tư vấn giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 109 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định về hưởng bảo hiểm xã hội một lần như sau:

      - Sổ BHXH

      - Đơn đề nghị hưởng Trợ cấp BHXH 1 lần (mẫu 14-HSB)

      - CMND, sổ hộ khẩu hoặc tạm trú để đối chiếu

      - Đối với người ra nước ngoài để định cư có thêm một trong các giấy tờ sau:

      + Giấy xác nhận của cơ quan có thẩm quyền về việc thôi quốc tịch Việt Nam;

      + Hộ chiếu do nước ngoài cấp;

      + Thị thực của cơ quan nước ngoài có thẩm quyền cấp có xác nhận việc cho phép nhập cảnh với lý do định cư ở nước ngoài;

      + Giấy tờ xác nhận về việc đang làm thủ tục nhập quốc tịch nước ngoài; giấy tờ xác nhận hoặc thẻ thường trú, cư trú có thời hạn từ 05 năm trở lên của cơ quan nước ngoài có thẩm quyền cấp.

      - Đối với NLĐ mắc bệnh nguy hiểm tính như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế: Trích sao hồ sơ bệnh án

      Như vậy, đối với người đến nhận BHXH một lần thì cần CMND để đối chiếu thì trường hợp CMND chỉ có năm sinh và trên sổ BHXH và các giấy tờ tùy thân khác cũng chỉ có thông tin và năm sinh thì bạn vẫn được giải quyết nhận BHXH một lần.

      Trường hợp CMND chỉ có năm sinh mà trên sổ BHXH có cả ngày tháng sinh thì bạn cần phải làm thủ tục đính chính để được giải quyết chế độ BHXH một lần.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    Cho mình hỏi cmndvà thẻ bhyt chỉ có năm sinh 1994.còn sổ hộ khẩu thì co 15/11/1994 thì mình có phải làm lại cmnd và bhxh không? Mình phải làm như thế nào
    Ty Ha Ngoc (2 tháng trước) Thích 0 | Trả lời
    Làm thủ tục đính chính như thế nào ạ?chứng minh nhân dân chỉ có năm sinh,mà sổ bảo hiểm thì có cả ngày và tháng.em xin được giải quyết thắc mắc ạ.xin cảm ơn
    Phước Thịnh (25 ngày trước) Thích 0 | Trả lời
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn