Có bắt buộc học sinh, sinh viên đóng tiền bảo hiểm y tế cho cả năm học?

Ngày hỏi:16/12/2019

Ban biên tập cho tôi hỏi: Theo quy định thì nhà trường có được yêu cầu học sinh, sinh viên đóng tiền bảo hiểm y tế cho cả năm học không? Mong sớm nhận phản hồi. 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 5 Điều 9 Nghị định 146/2018/NĐ-CP hướng dẫn Luật bảo hiểm y tế, có quy định:

      Đối với học sinh, sinh viên quy định tại khoản 3 Điều 4 Nghị định này:

      a) Định kỳ 03 tháng, 06 tháng hoặc 12 tháng, học sinh, sinh viên hoặc cha, mẹ, người giám hộ của học sinh, sinh viên có trách nhiệm đóng bảo hiểm y tế phần thuộc trách nhiệm đóng theo quy định tại khoản 2 Điều 10 Nghị định này cho cơ quan bảo hiểm xã hội;

      => Như vậy, theo quy định trên thì học sinh có thể lựa chọn phương thức đóng bảo hiểm y tế cho cả năm học hoặc 03 tháng, 06 tháng. Luật không có quy định bắt buộc phải đóng bhxh cho cả năm học.

      Bạn có thể tham khảo: Mức đóng BHYT học sinh, sinh viên mới nhất 2019

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Thẻ bảo hiểm y tế
    Đóng bảo hiểm y tế
    Hưởng bảo hiểm y tế
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn