Có bắt buộc phải mua BHYT cho tất cả thành viên trong hộ gia đình hay không?

Ngày hỏi:13/01/2016

Hiện nay quy định có bắt buộc phải mua BHYT cho tất cả thành viên trong hộ gia đình hay không?

Nội dung này được Bảo hiểm xã hội tỉnh Bình Phước tư vấn như sau:

  • Hiện nay quy định có bắt buộc phải mua BHYT cho tất cả thành viên trong hộ gia đình hay không?

    Căn cứ khoản 5 Điều 1 Thông tư liên tịch số 41/2014/TTLT-BYT-BTC ngày 24/11/2014 của liên Bộ Y tế, Bộ Tài chính Thông tư liên tịch hướng dẫn thực hiện bảo hiểm y tế, thì Người tham gia BHYT theo hộ gia đình, bao gồm:

    Toàn bộ những người có tên trong sổ hộ khẩu hoặc sổ tạm trú (trừ những người đã có thẻ BHYT và người đã khai báo tạm vắng)

    Ví dụ: Gia đình ông B có 05 người có tên trong sổ hộ khẩu, trong đó có 01 người đã có thẻ BHYT thuộc đối tượng hưởng lương hưu, 01 người đã có thẻ BHYT thuộc đối tượng công chức; như vậy số người thuộc diện tham gia BHYT hộ gia đình ông B là 03 người (cơ quan BHXH chỉ thu và phát hành thẻ BHYT khi 3/3 người tham gia BHYT).


Nguồn:

BHXH tỉnh Bình Phước
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn