Có bắt buộc phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp không?

Ngày hỏi:23/12/2015
Tôi được tuyển dụng vào làm việc tại Công ty may Bắc Giang theo hợp đồng lao động có thời hạn 01 năm, hợp đồng có hiệu lực từ ngày 01/9/2015. Xin hỏi tôi có bắt buộc phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp không?

    Nội dung này được Sở tư pháp tỉnh Bắc Giang tư vấn như sau:

    • Khoản 1 Điều 43 Luật Việc làm năm 2013 quy định người lao động phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp khi làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc sau:

      - Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc không xác định thời hạn;

      - Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc xác định thời hạn;

      - Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng.

      Như vậy, bạn đã ký hợp đồng lao động với thời hạn 01 năm với Công ty may Bắc Giang nên bạn thuộc đối tượng bắt buộc tham gia bảo hiểm thất nghiệp./.


    Nguồn:

    Trang thông tin điện tử Sở Tư pháp Tỉnh Bắc Giang
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn