Có được cấp giấy chuyển viện vượt tuyến?

Ngày hỏi:22/04/2016
Bà Nguyễn Thị Mơ (Tuyên Quang) hỏi: Bà tôi có thẻ BHYT cho người cao tuổi, đang điều trị nội trú tại trạm y tế xã, vậy bà tôi xin giấy giới thiệu từ tuyến xã để lên khám, chữa bệnh tại Bệnh viện Y Dược cổ truyền tỉnh mà không phải qua bệnh viện tuyến huyện có được không?

    Nội dung này được Bộ Y tế tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 1, Khoản 2, Điều 11 Thông tư số 40/2015/TT-BYT ngày 16/11/2015 của Bộ Y tế hướng dẫn đăng ký khám bệnh, chữa bệnh BHYT ban đầu và chuyển tuyến khám bệnh, chữa bệnh BHYT, người có thẻ BHYT đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tuyến xã được quyền khám bệnh, chữa bệnh BHYT tại trạm y tế tuyến xã hoặc phòng khám đa khoa, hoặc bệnh viện tuyến huyện và được chuyển tuyến đến bệnh viện y học cổ truyền tuyến tỉnh trong trường hợp bệnh viện huyện không có khoa y học cổ truyền.

      Vì vậy, để được hưởng đầy đủ quyền lợi BHYT bà Mơ có thể đưa bà của mình tới khám bệnh tại khoa y học cổ truyền của bệnh viện huyện, trong trường hợp bệnh viện huyện không có khoa y học cổ truyền hoặc tình trạng bệnh tật của bệnh nhân vượt quá khả năng chuyên môn kỹ thuật của bệnh viện huyện thì sẽ được chuyển tuyến lên Bệnh viện Y Dược cổ truyền tỉnh Tuyên Quang.

      Theo Chinhphu.vn


    Nguồn:

    Theo Bảo hiểm Xã hội Việt Nam
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn