Có được điều chỉnh mức hưởng chế độ thai sản của người lao động không?

Ngày hỏi:03/11/2016

Bạn đọc từ địa chỉ email huynhthin***l@gmail.com hỏi: Tôi là công chức biên chế của một cơ quan hành chính nhà nước ở tỉnh, đang đóng BHXH, hệ số tiền lương là 3.00. Tôi nghỉ sinh con từ ngày 01/01/2016 đến hết tháng 06/2016. Tôi đã được BHXH giải quyết Chế độ thai sản 06 tháng (từ tháng 02/2016 – 7/2016) theo mức lương cơ sở 1.150.000 đồng, không tính phụ cấp công vụ 25%. Hết thời gian hộ sản tôi đi làm lại và nhờ kế toán hỏi cơ quan BHXH về việc truy lĩnh lương tăng thêm 03 tháng hộ sản (tháng 5,6,7/2016) theo Nghị định 47 của Chính phủ thay đổi lương cơ sở lên 1.210.000 đồng thì BHXH tỉnh trả lời là không thực hiện truy lĩnh lương tăng thêm cho trường hợp của tôi, chỉ thực hiện truy lĩnh cho những đối tượng sinh con từ ngày 01/5/2016 trở đi theo Công văn số 2917/BLĐTBXH-BHXH.

Nội dung này được Bảo hiểm xã hội Việt Nam tư vấn như sau:

  • Tại Khoản 3 Điều 12 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29/12/2015 của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc quy định: Mức hưởng Chế độ thai sản của người lao động không được điều chỉnh khi Chính phủ điều chỉnh tăng mức lương cơ sở, mức lương tối thiểu vùng.

    Đối chiếu quy định nêu trên và hướng dẫn tại Điểm 1 Công văn 2917/LĐTBXH-BHXH ngày 08/8/2016 của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội Trường hợp của Bà nghỉ hưởng Chế độ thai sản từ tháng 02/2016 đến tháng 7/2016 nên mức hưởng Chế độ thai sản của Bà vẫn tính theo mức lương cơ sở trước tháng 5/2016 là 1.150.000 đồng.


Nguồn:

THƯ VIỆN PHÁP LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn