Có được đóng 1 lần cho đủ 20 năm để hưởng lương hưu không?

Ngày hỏi:03/03/2017

bạn đọc từ mail hblien1990@gmail.com hỏi: Tôi hiện nay được 56 tuổi (nữ) tham gia BHXH bắt buộc được 15 năm. Nay tôi tham gia BHXH tự nguyện với phương thức đóng 1 lần cho những năm còn thiếu để đủ chế độ về hưu hàng tháng. Xin hỏi tôi có được đóng trên 20 năm không? Ví dụ em xin đóng 8 năm nữa để được nhận lương hưu hàng tháng ngay.

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội Việt Nam tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điểm e, Khoản 1, Điều 9 Nghị định số 134/2015/NĐ-CP ngày 29/12/2015 của Chính phủ thì đối với những người đã đủ điều kiện về tuổi để hưởng lương hưu nhưng thời gian đóng BHXH còn thiếu thì được đóng 1 lần cho số năm còn thiếu để đủ 20 năm, không có quy định được đóng 1 lần cho đạt trên 20 năm. Trường hợp của bà được đóng ngay 1 lần cho 5 năm còn thiếu để đủ 20 năm và thời điểm hưởng lương hưu là ngày 01 tháng liền kề sau tháng đóng đủ số tiền cho những năm còn thiếu.


    Nguồn:

    Theo Bảo hiểm Xã hội Việt Nam
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn