Có được đóng BHXH thấp hơn mức lương tối thiểu vùng không?

Ngày hỏi:22/12/2018

Cho tôi hỏi: Công ty tôi có một số nhân viên có mức lương đóng BHXH thấp hơn mức lương tối thiểu vùng hiện nay, như vậy sẽ thiệt cho người lao động sau này. VD vùng II = 3.530.000 nhưng họ chỉ có 3.270.000 và 3.190.000; 3.095.000 vậy có đúng không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Có được đóng BHXH thấp hơn mức lương tối thiểu vùng không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Điểm 2.6 Khoản 2 Điều 6 Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017 thì:

      Mức tiền lương tháng đóng BHXH bắt buộc quy định tại Khoản này không thấp hơn mức lương tối thiểu vùng tại thời điểm đóng đối với người lao động làm công việc hoặc chức danh giản đơn nhất trong điều kiện lao động bình thường.

      a) Người lao động làm công việc hoặc chức danh đòi hỏi lao động qua đào tạo, học nghề (kể cả lao động do doanh nghiệp tự dạy nghề) phải cao hơn ít nhất 7% so với mức lương tối thiểu vùng;

      b) Người lao động làm công việc hoặc chức danh có điều kiện lao động nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm phải cao hơn ít nhất 5%; công việc hoặc chức danh có điều kiện lao động đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm phải cao hơn ít nhất 7% so với mức lương của công việc hoặc chức danh có độ phức tạp tương đương, làm việc trong điều kiện lao động bình thường.

      Và theo quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 3 Nghị định 141/2017/NĐ-CP thì mức lương tối thiểu vùng II hiện nay là 3.530.000 đồng/tháng.

      Như vậy, mức 3.530.000 đồng là mức lương tham gia BHXH tối thiểu đối với người lao động làm công việc hoặc chức danh giản đơn nhất trong điều kiện lao động bình thường.

      Ngoài ra, đối với người lao động làm công việc hoặc chức danh đòi hỏi lao động qua đào tạo, học nghề (kể cả lao động do doanh nghiệp tự dạy nghề) thì mức lương tham gia BHXH tối thiểu sẽ là 3.530.000 + (3.530.000 x 7%) = 3.777.100 đồng/tháng.

      Nếu công ty Anh/Chị đóng BHXH cho nhân viên thấp hơn mức lương tối thiểu vùng là trái quy định của pháp luật.

      Ban biên tập thông tin đến Anh/Chị!

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn