Có được đóng bù BHXH để chuyển sang công ty mới? Ngày hỏi:29/07/2016

Tôi làm cho công ty A từ tháng 3-2003 đến tháng 4-2012 thì ngừng đóng bảo hiểm xã hội (BHXH). Hiện công ty mới đóng BHXH đến hết tháng 3-2012, như vậy còn thiếu 1 tháng. Tôi có được đóng bù 1 tháng đó để làm thủ tục chuyến sang công ty khác nối tiếp sổ không? (Lương Xuân Diên)

Nội dung này được Luật sư Trịnh Văn Hiệp, Văn phòng luật sư Gia Thành tư vấn như sau:

  • Theo Điều 61 Luật Bảo hiểm xã hội 2014, người lao động khi nghỉ việc mà chưa đủ điều kiện để hưởng lương hưu theo quy định tại Điều 54 và Điều 55 của Luật Bảo hiểm xã hội 2014 hoặc chưa hưởng BHXH một lần theo quy định tại Điều 60 của Luật Bảo hiểm xã hội 2014 thì được bảo lưu thời gian đóng BHXH.

    Căn cứ quy định trên, khi bạn chuyển sang công ty khác làm việc, bạn được quyền tiếp tục tham gia BHXH. Do đó bạn không cần đóng bù 1 tháng BHXH để làm thủ tục chuyển BHXH sang công ty khác.


Nguồn:

Tuổi Trẻ Online
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn