Có được kéo dài thời điểm nghỉ hưu thêm 1 tháng theo điều 40, Nghị định 29/2012/NĐ-CP ?

Ngày hỏi:15/08/2015

Tôi là một viên chức trong biên chế nhà nước. Sinh ngày 01/01/1956. Thời điểm nghỉ hưu theo quy định hiện hành là 01/02/2016 (nhằm ngày 23 tháng Chạp năm Ất Mùi). Xin hỏi trong trường hợp này tôi có được kéo dài thời điểm nghỉ hưu thêm 1 tháng theo điều 40, Nghị định 29/2012/NĐ-CP không?

    Nội dung này được Sở Nội vụ thành phố Đà Nẵng tư vấn như sau:

    • Điểm a, Khoản 2, Điều 40 Nghị định số 29/2012/NĐ-CP ngày 12/4/2015 của Chính phủ quy định về tuyển dụng, sử dụng và quản lý viên chức quy định thời điểm nghỉ hưu được tính lùi lại khi có một trong các trường hợp sau: Không quá 01 tháng đối với một trong các trường hợp: Thời điểm nghỉ hưu trùng với ngày nghỉ Tết Nguyên đán; viên chức có vợ hoặc chồng, bố, mẹ (vợ hoặc chồng), con từ trần, bị Tòa án tuyên bố mất tích; bản thân và gia đình viên chức bị thiệt hại do thiên tai, địch họa, hỏa hoạn.

      Hằng năm, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội có thông báo lịch nghỉ Tết Nguyên đán của cán bộ, công chức, viên chức. Theo đó, nếu thời điểm nghỉ hưu của ông trùng vào những ngày nghỉ theo thông báo của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội thì thời điểm nghỉ hưu của ông sẽ được lùi thêm 1 tháng.

      Trường hợp của ông nghỉ hưu vào ngày 01/2/2016, nhằm ngày 23 tháng Chạp năm Ất Mùi; thường thì ngày này không trùng vào ngày nghỉ Tết Nguyên đán, khi đó không được tính lùi thời điểm nghỉ hưu. Trường hợp ngày 01/2/2016 trùng vào lịch nghỉ Tết Nguyên đán theo thông báo của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội thì thời điểm nghỉ hưu của ông sẽ là 01/3/2016.


    Nguồn:

    Website Sở Nội vụ thành phố Đà nẵng
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn