Có được nghỉ bù khi ngày nghỉ dưỡng sức sau sinh trùng vào chủ nhật?

Ngày hỏi:09/09/2019

Em được nghỉ dưỡng sức sau sinh 5 ngày, nhưng ngày nghỉ cuối tuần. Vậy cho hỏi vậy em có được thêm ngày nữa hay tính luôn ngày chủ nhật?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 1 Điều 41 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định thời gian nghỉ dưỡng sức sau sinh, cụ thể như sau:

      "Lao động nữ ngay sau thời gian hưởng chế độ thai sản quy định tại Điều 33, khoản 1 hoặc khoản 3 Điều 34 của Luật này, trong khoảng thời gian 30 ngày đầu làm việc mà sức khỏe chưa phục hồi thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ từ 05 ngày đến 10 ngày.

      Thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe bao gồm cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần. Trường hợp có thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe từ cuối năm trước chuyển tiếp sang đầu năm sau thì thời gian nghỉ đó được tính cho năm trước."

      Như vậy, thời gian nghỉ dưỡng sức từ 05 ngày đến 10 ngày bao gồm ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần. Vậy nên bạn không được nghỉ bù khi ngày nghỉ dưỡng sức trùng vào ngày chủ nhật (nghỉ hàng tuần).

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:





    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn