Có được nghỉ việc chăm sóc con ốm đau

Ngày hỏi:06/07/2016

Tôi tên Trần Thanh Hùng, công tác tại Công ty TNHH thủy sản NIGICO hỏi: trường hợp chỉ có bố tham gia BHXH bắt buộc, mẹ không tham gia thì khi con ốm bố có được nghỉ chế độ nghỉ việc chăm sóc con ốm không? Và cụ thể khi nào thì bố được nghỉ việc chăm sóc con ốm?

Nội dung này được Bảo hiểm xã hội Bạc Liêu tư vấn như sau:

  • Khoản 2 Điều 25 Luật BHXH số 58 năm 2014 quy định điều kiện hưởng chế độ ốm đau khi con ốm đau là: Người lao động đang tham gia BHXH bắt buộc có con dưới 7 tuổi bị ốm đau, phải nghỉ việc chăm sóc con và có xác nhận của của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền.

    Đối chiếu với quy định nêu trên, theo nội dung câu hỏi của ông trường hợp chỉ có bố tham gia BHXH, khi con ốm đau có xác nhận của cơ sở y tế thì bố được nghỉ việc hưởng chế độ khi con ốm đau. Cơ sở y tế sẽ xác nhận thời gian người lao động cần phải nghỉ việc chăm sóc con ốm đau theo quy định.


Nguồn:

Bảo Hiểm Xã Hội Tỉnh Bạc Liêu
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn