Có được nhận trợ cấp thất nghiệp thay cho người đã chết không?

Ngày hỏi:18/09/2021

Trường hợp chồng em có quyết định được lãnh 5 tháng trợ cấp thất nghiệp. Nhưng mới lãnh được 2 tháng thì bị tai nạn chấn thương sọ não nên tử vong. Vậy giờ em có được nhận thay tiền của chồng em không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 1 Điều 21 Nghị định 28/2015/NĐ-CP quy định về các trường hợp người lao động đang hưởng trợ cấp thất nghiệp bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp được quy định như sau:

      - Hết thời hạn hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp của người lao động;

      - Có việc làm

      - Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an

      - Hưởng lương hưu hằng tháng
      ...

      - Ra nước ngoài để định cư, đi làm việc có thời hạn ở nước ngoài theo hợp đồng

      - Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên

      - Bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi vi phạm pháp luật bảo hiểm thất nghiệp

      - Chết: Ngày xác định người lao động chết là ngày ghi trong giấy chứng tử.

      - Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc

      ...

      Như vậy, trường hợp chồng chị bị tai nạn và mất nên sẽ bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp bắt đầu từ ngày ghi trong giấy báo tử. Bên cạnh đó, hiện nay pháp luật không có quy định nếu NLĐ chết và đã bị chấm dứt hưởng trợ cấp thì người nhà được tiếp tục nhận thay. Do đó, chị sẽ không được nhận thay chồng 3 tháng TCTN còn lại.

      Ngoài ra, gia đình có thể tham khảo bài viết sau: Thủ tục hưởng chế độ tử tuất cho thân nhân của người đang đóng BHXH mất

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn