Có được thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu?

Ngày hỏi:14/12/2018

Tôi tham gia BHYT tại công ty, nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu là BV Đa khoa Sài Gòn, nay tôi muốn chuyển nơi khám tại BV Hoàn Mỹ Sài Gòn thì có được không? Thủ tục thế nào? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Có được thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 2 Điều 26 Luật Bảo hiểm Y tế 2008 thì người tham gia BHYT được thay đổi cơ sở đăng ký khám chữa bệnh ban đầu vào tháng đầu mỗi quý.

      Theo đó, hồ sơ thay đổi nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu theo Khoản 4 Điều 27 Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017 gồm:

      - Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS).

      - Trường hợp người lao động được hưởng quyền lợi BHYT cao hơn: bổ sung Giấy tờ chứng minh (nếu có) theo Phụ lục 03.

      Thủ tục đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu sẽ được thực hiện trong thời hạn 5 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ.

      Nơi nộp hồ sơ: Cơ quan BHXH nơi cấp thẻ BHYT.

      Trên đây là nội dung tư vấn về việc thay đổi nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn