Có được truy đóng bảo hiểm y tế?

Ngày hỏi:16/01/2017

Ông Phan Văn Nam (tỉnh Tây Ninh) tham gia bảo hiểm y tế (BHYT) tại cơ quan cũ từ tháng 2-2013 đến tháng 5-2016. Tháng 7-2016, ông đi làm tại cơ quan mới, có tham gia BHYT, nhưng đến tháng 11-2016 mới nhận được thẻ BHYT, hạn sử dụng đến ngày 31-12-2016. Cơ quan mới đã trừ tiền đóng BHYT vào lương của ông Nam từ tháng 7-2016, nhưng đến tháng 11-2016 mới đóng BHYT cho ông, nên ông Nam không đủ 5 năm liên tục tham gia BHYT. Ông Nam hỏi, trường hợp của ông cần phải giải quyết thế nào?

Nội dung này được Bảo hiểm xã hội Việt Nam tư vấn như sau:

  • Căn cứ Điểm a, Khoản 1, Điều 12 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi 2014 thì “người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên; người lao động là người quản lý doanh nghiệp hưởng tiền lương” thuộc đối tượng tham gia BHYT.

    Đối chiếu với điều kiện trên, nếu ông thuộc đối tượng tham gia BHYT thì đề nghị cơ quan nơi ông làm việc thực hiện truy đóng BHYT, BHXH thời gian từ tháng 7-2016 đến tháng 11-2016 cho ông theo quy định và được tính tham gia BHYT liên tục.


Nguồn:

Báo điện tử Pháp Luật thành phố Hồ Chí Minh
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn