Có được ủy quyền cho người khác lĩnh lương hưu?

Ngày hỏi:10/06/2016

Tôi đang lĩnh lương hưu tại BHXH Quận Đống Đa và được chi trả trực tiếp tại UBND Phường. Hiện nay tôi chuẩn bị vào TP.Hồ Chí Minh thăm và ở chơi cùng con trai khoảng 04 tháng. Tôi có thể ủy quyền cho người khác nhận lương hưu không?

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội tỉnh Điện Biên tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại khoản 6 Điều 18 Luật BHXH năm 2014 người lao động có quyền ủy quyền cho người khác nhận lương hưu, trợ cấp BHXH của mình.
      Trường hợp của bạn Hà Thanh, có thể thực hiện các thủ tục ủy quyền cho người khác lĩnh lương hưu./.


    Nguồn:

    Bảo Hiểm Xã Hội Tỉnh Điện Biên
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    Tôi có hộ khẩu ở Huyện Lục Nam, nhưng lại muốn hưởng mọi chế độ ở huyện Lục Ngạn (nơi công tác cuối cuungf trước khi nghỉ hưu) có được không
    Trần Phước Công (3 năm trước) Thích 0 | Trả lời
    Chào bạn, nói chung là Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 cho phép được chuyển nơi hưởng lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội... nhé. Bạn có thể tham khảo câu trả lời có liên quan ở đây http://nganhangphapluat.thukyluat.vn/tu-van-phap-luat/bao-hiem/quy-dinh-ve-chuyen-noi-huong-luong-huu-61977
    Nguyễn Thị Khánh Huyền (3 năm trước) Thích 0 | Trả lời
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn