Có giấy chứng sinh của trạm y tế có được hưởng chế độ thai sản không?

Ngày hỏi:27/06/2019

Cho em hỏi em có bầu dự kiến sinh của em là mùng 5.8 dương lịch nhưng ngày 25.6 vừa qua em đẻ rơi con tại nhà.
Em chỉ đón bác sĩ ở trạm y tế xã về nhà chứ không có nhập viện vì thế không có giấy tờ ra viện mà chỉ có giấy chứng sinh ở trạm y tế xã cấp. Vậy Ban tư vấn cho em hỏi em có được hưởng Chế độ thai sản không ạ? Chân thành cảm ơn!

Ngọc Anh - anh*****@gmail.com

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Có giấy chứng sinh của trạm y tế có được hưởng chế độ thai sản không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Khoản 1 Điều 101 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 thì:

      Hồ sơ hưởng chế độ thai sản đối với lao động nữ sinh con bao gồm:

      - Bản sao giấy khai sinh hoặc bản sao giấy chứng sinh của con;

      - Bản sao giấy chứng tử của con trong trường hợp con chết, bản sao giấy chứng tử của mẹ trong trường hợp sau khi sinh con mà mẹ chết;

      - Giấy xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền về tình trạng người mẹ sau khi sinh con mà không còn đủ sức khỏe để chăm sóc con;

      - Trích sao hồ sơ bệnh án hoặc giấy ra viện của người mẹ trong trường hợp con chết sau khi sinh mà chưa được cấp giấy chứng sinh;

      - Giấy xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền về việc lao động nữ phải nghỉ việc để dưỡng thai đối với trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 31 của Luật này.

      ==> Như vậy, theo quy định trên đây thì hồ sơ hưởng chế độ thai sản khi sinh con gồm giấy khai sinh hoặc giấy chứng sinh của con. Như bạn trình bày thì bạn chỉ có giấy chứng sinh. Theo quy định trên thì bạn đủ hồ sơ để hưởng chế độ thai sản nhé.

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn