Có giấy ra viện được thanh toán chế độ gì?

Em tham gia BHXH được 8 năm 3 tháng , tiền lương đóng bhxh là 3.185.000 đồng. tháng 10/2015 em bị bệnh nằm viện, có giấy ra viện nghỉ 4 ngày, cho em hỏi em được thanh toán chế độ gì và trong 4 ngày nghỉ đó bhxh thanh toán rồi, cơ quan có trừ lương 4 ngày đó không.

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội tỉnh Hậu Giang tư vấn như sau:

    • Bạn Nguyễn Văn Lương thân mến!

      Căn cứ khoản 1 Điều 3 Luật BHXH số 71/2006/QH11 giải thích cụm từ bảo hiểm xã hội như sau:" Bảo hiểm xã hội là sự bảo đảm thay thế hoặc bù đắp một phần thu nhập của người lao động khi họ bị giảm hoặc mất thu nhập do ốm đau, thai sản, tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, thất nghiệp, hết tuổi lao động hoặc chết, trên cơ sở đóng vào quỹ bảo hiểm xã hội”.

      Như vậy, BHXH đã chi trả thay lương cho bạn trong những ngày bạn bị ốm đau, do đó bạn sẽ không được hưởng lương tại đơn vị

      Căn cứ điểm 1.2 khoản 1 điều 8 quy định về thủ tục hồ sơ và quy trình giải quyết hưởng các chế độ BHXH ban hành kèm theo Quyết định số 01/QĐ-BHXH ngày 03/01/2014 của BHXH Việt Nam quy định hồ sơ giải quyết hưởng chế độ ốm đau gồm:

      - Giấy ra viện (bản chính hoặc bản sao) trong trường hợp người lao động điều trị nội trú;
      - Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH (mẫu C65-HD) trong trường hợp người lao động điều trị ngoại trú;

      Trường hợp bạn hỏi, bạn có giấy ra viện là chứng từ đủ điều kiện để giải quyết chế độ ốm đau.


    Nguồn:

    Bảo hiểm Xã hội tỉnh Hậu Giang
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    Cho t&#244;i xin hỏi,t&#244;i điều trị nội tr&#250; ở viện 3 ng&#224;y rồi xin về điều trị tại gia,trong giấy ra viện b&#225;c sỹ ghi ch&#250; l&#224; cho nghỉ ốm từ ng&#224;y/th&#225;ng/năm đến ng&#224;y/th&#225;ng/năm th&#236; đ&#227; đủ thủ tục để thanh to&#225;n BHYT chưa hay lại phải c&#243; th&#234;m giấy chứng nhận (C65) nữa ? B&#234;n ph&#237;a bệnh viện th&#236; họ n&#243;i chỉ cần vậy l&#224; đủ v&#224; vẫn đang l&#224;m như vậy với bệnh nh&#226;n đ&#227; c&#243; thời gian nội tr&#250;.<br/>Tr&#226;n th&#224;nh c&#225;m ơn !
    Nguyễn Đăng Mạnh (2 năm trước) Thích 0 | Trả lời
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn