Có phải đóng BHYT cho thử việc hay không?

Ngày hỏi:22/11/2021

Bên mình có ký hợp đồng thử việc 2 tháng với vị trí nhân viên phần mềm. Không biết là theo quy định thì công ty có phải đóng BHYT cho bạn này không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Có phải đóng BHYT cho thử việc hay không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điều 1 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định về nhóm do người lao động và người sử dụng lao động đóng như sau:

      1. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên; người quản lý doanh nghiệp, đơn vị sự nghiệp ngoài công lập và người quản lý điều hành hợp tác xã hưởng tiền lương; cán bộ, công chức, viên chức.

      2. Người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn theo quy định của pháp luật.

      Như vậy, căn cứ quy định trên thì công ty sẽ phải đóng BHYT cho NLĐ đối với HĐLĐ không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn đủ từ 03 tháng trở lên. Do đó, công ty không phải bắt buộc đóng BHYT cho NLĐ thử việc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn