Có phải mua bảo hiểm y tế theo hộ gia đình không?

Ngày hỏi:16/03/2020

Vừa qua tôi lên phường mua thẻ bảo hiểm y tế nhưng ở trên phường nói là tôi phải mua thẻ bảo hiểm y tế theo hộ gia đình chứ không bán cho cá nhân tôi. Vậy, tôi có phải mua bảo hiểm y tế theo hộ gia đình không? Nếu có thì mức đóng như thế nào? Mong Ban biên tập hỗ trợ tôi!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Có phải mua bảo hiểm y tế theo hộ gia đình không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ theo Điều 5 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định nhóm tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình như sau:

      - Người có tên trong sổ hộ khẩu, trừ những người thuộc đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3, 4 và 6 Nghị định này.

      - Người có tên trong sổ tạm trú, trừ đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3 , 4 và 6 Nghị định này và đối tượng đã tham gia bảo hiểm y tế theo quy định tại khoản 1 Điều này.

      - Các đối tượng sau đây được tham gia bảo hiểm y tế theo hình thức hộ gia đình:

      + Chức sắc, chức việc, nhà tu hành;

      + Người sinh sống trong cơ sở bảo trợ xã hội trừ đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3, 4 và 6 Nghị định này mà không được ngân sách nhà nước hỗ trợ đóng bảo hiểm y tế.

      Điểm e Khoản 1 Điều 7 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định mức đóng và trách nhiệm đóng bảo hiểm y tế như sau:

      Mức đóng bảo hiểm y tế của đối tượng quy định tại Điều 5 Nghị định này như sau: Người thứ nhất đóng bằng 4,5% mức lương cơ sở; người thứ hai, thứ ba, thứ tư đóng lần lượt bằng 70%, 60%, 50% mức đóng của người thứ nhất; từ người thứ năm trở đi đóng bằng 40% mức đóng của người thứ nhất.

      => Như vậy, theo quy định pháp luật hiện hành thì toàn bộ những người có tên trong sổ hộ khẩu và sổ tạm trú, trừ những người đã có thẻ bảo hiểm y tế thì phải tham gia BHYT theo hình thức hộ gia đình.

      Việc tham gia bảo hiểm y tế hộ gia đình, mức đóng bảo hiểm của bạn sẽ được giảm dần dựa vào số người tham gia. Cụ thể như sau:

      + Người thứ nhất sẽ phải đóng với mức 4,5% mức lương cơ sở (mức lương cơ sở thời điểm hiện tại là 1.490.000 đồng), tương đương 804.600 đồng;

      + Người thứ 2 đóng với mức 70% của người thứ nhất tương đương 563.220 đồng;

      + Người thứ 3 đóng với mức 60% của người thứ nhất tương đương với 482.760 đồng;

      + Người thứ 4 đóng với mức 50% của người thứ nhất, tương đương với 402.300 đồng;

      + Người thứ 5,6,7… đóng với mức 40% của người thứ nhất tương đương với 231.840 đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn