Có phải trả tiền tàu xe đi đường cho người giúp việc gia đình thôi việc về quê không?

Ngày hỏi:22/09/2021

Dạ, thưa luật sư cho tôi hỏi, hiện tại thì người giúp việc cho gia đình tôi thôi việc, số tiền tàu xe về quê tôi có phải trả hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Có phải trả tiền tàu xe đi đường cho người giúp việc gia đình thôi việc về quê không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điểm b Khoản 1 Điều 29 Nghị định 28/2020/NĐ-CP quy định như sau:

      Phạt cảnh cáo đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

      Không trả tiền tàu xe đi đường khi người giúp việc gia đình thôi việc về nơi cư trú, trừ trường hợp người giúp việc gia đình chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn.

      Như vậy, về nguyên tắc bạn phải trả tiền đi đường cho người giúp việc trong trường hợp thôi việc, trừ trường hợp người giúp việc gia đình chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn. Bên cạnh đó, hình phạt bổ sung áp dụng là buộc trả đủ tiền tàu xe đi đường cho người giúp việc gia đình đối với hành vi vi phạm nêu trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn