Cơ quan giới thiệu người lao động đến Hội đồng Giám định Y khoa

Khi người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp thì trách nhiệm giới thiệu đến Hội đồng Giám định Y khoa để định mức suy giảm khả năng lao động thuộc về cơ quan, tổ chức nào?

    Nội dung này được Bộ Lao Động - Thương Binh Và Xã Hội tư vấn như sau:

    • Theo Điểm e khoản 1 Điều 18 và khoản 8 Điều 20 Luật Bảo hiểm xã hội:
      Trách nhiệm giới thiệu người lao động, bệnh nghề nghiệp đến Hội đồng Giám định Y khoa để giám định mức suy giảm khả năng lao động được quy định như sau:
      - Người sử dụng lao động giới thiệu đối với trường hợp người lao động sau khi thương tật, bệnh tật đã được điều trị ổn định;
      - Tổ chức bảo hiểm xã hội giới thiệu đối với các trường hợp:
      + Sau khi thương tật, bệnh tật tái phát đã được điều trị ổn định;
      + Vừa bị tai nạn lao động, vừa bị bệnh nghề nghiệp; bị tai nạn lao động nhiều lần; bị nhiều bệnh nghề nghiệp.


    Nguồn:

    Cổng Thông tin điện tử Bộ LĐ-TBXH
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn