Cơ quan nào có thẩm quyền để làm thủ tục đóng BHYT theo hộ gia đình?

Ngày hỏi:28/02/2015

Tôi muốn tham gia đóng BHYT theo hộ gia đình. Tôi cần đến cơ quan nào để làm thủ tục? Phương thức đóng như thế nào? Gia đình tôi có 3 người thì mức đóng 01 năm là bao nhiêu tiền?

    • Theo quy định của Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Bảo hiểm y tế bạn liên hệ với UBND cấp xã nơi bạn cư trú để làm thủ tục. (UBND nơi bạn đăng ký thường trú hoặc tạm trú)

      Phương thức đóng: Định kỳ 3 tháng, 6 tháng hoặc 12 tháng, đại diện hộ gia đình đóng đủ số tiền thuộc trách nhiệm phải đóng vào quỹ BHYT.

      Theo quy định tại điểm g, khoản 1 Điều 2 Nghị định 105/2014/NĐ-CP ngày 15/11/2014 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Bảo hiểm y tế quy định thì mức đóng của 3 người trong gia đình bạn trong một năm như sau:

      Người thứ nhất: 4,5%x 1.150.000 đ x 12 tháng = 621.000đ

      Người thứ hai : 70% x 4,5%x 1.150.000 đ x 12 tháng = 434.700 đ

      Người thứ ba: 60% x 4,5% x 1.150.000 x 12 tháng = 372.600 đ

      Tổng cộng gia đình phải đóng BHYT trong 1 năm là :

      621.000 đ+ 434.700 đ + 372.600 đ = 1.428.300 đ


    Nguồn:

    Trang thông tin tuyên truyền, Phổ biến pháp luật - Hội đồng phổ biến, giáo dục pháp luật TP Hà Nội
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Thủ tục đóng BHYT
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn