Cơ sở để tính tiền thai sản với đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định

Ngày hỏi:03/11/2016

Bạn đọc từ địa chỉ email anhdaob***h@gmail.com hỏi: Đối với những người sinh con vào tháng 6/2016 thì mức lương cơ sở để tính tiền thai sản là mức 1.150.000đ hay 1.210.000đ? Em xin cám ơn!

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội Việt Nam tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 38 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 lao động nữ sinh con dưới 06 tháng tuổi thì được hưởng trợ cấp một lần cho mỗi con bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng lao động nữ sinh con. Bạn sinh con vào tháng 6/2016 nên trợ cấp một lần của Bạn tính thương mức lương cơ sở tại tháng thời điểm sinh là 1.210.000 đồng.

      Ngày 08/8/2016, Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội đã ban hành Văn bản 2917/BLĐTBXH-BHXH hướng dẫn việc thực hiện chế độ BHXH từ ngày 1/5/2016. Theo đó người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định bắt đầu hưởng chế độ thai sản, dưỡng sức phục hồi sức khỏe từ ngày 1/5/2016 trở đi thì mức hưởng được tính trên mức lương cơ sở 1.210.000 đồng. Do Bạn không nói rõ Bạn có thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định hay không nên BHXH Việt Nam không có căn cứ để trả lời cụ thể.


    Nguồn:

    THƯ VIỆN PHÁP LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn