Cơ sở Giáo dục mầm non tư thục có dưới 10 giáo viên có phải tham gia bảo hiểm xã hội không?

Ngày hỏi:25/08/2014

Gia đình tôi có Cơ sở Giáo dục mầm non tư thục, số giáo viên đang làm việc dưới 10 người, xin hỏi cơ sở tôi có phải tham gia bảo hiểm xã hội không? nếu phải tham gia thì thủ tục và tham gia ở đâu? 

Nội dung này được Bảo hiểm xã hội tỉnh Tây Ninh tư vấn như sau:

  •  Theo Điều 2, Luật Bảo hiểm xã hội quy định đối tượng áp dụng như sau:
     
    1. Ngư­ời lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc là công dân Việt Nam, bao gồm:
    a. Ngư­ời làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ ba tháng trở lên;
    b. Cán bộ, công chức, viên chức;
    c. Công nhân quốc phòng, công nhân công an;
    d. Sĩ quan, Quân nhân chuyên nghiệp quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật công an nhân dân; ngư­ời làm công tác cơ yếu h­ưởng l­ương như­ đối với quân đội nhân dân, công an nhân dân;
    đ. Hạ sĩ quan, binh sĩ quân đội nhân dân và hạ sĩ quan, chiến sĩ công an nhân dân phục vụ có thời hạn;
    e. Ng­ười làm việc có thời hạn ở n­ước ngoài mà tr­ước đó đã đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc.
    2. Ngư­ời sử dụng lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc bao gồm: Cơ quan nhà nư­ớc, đơn vị sự nghiệp, đơn vị vũ trang nhân dân; tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức chính trị xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội khác; cơ quan, tổ chức nư­ớc ngoài, tổ chức quốc tế hoạt động trên lãnh thổ Việt Nam; doanh nghiệp, hợp tác xã, hộ kinh doanh cá thể, tổ hợp tác, tổ chức khác và cá nhân có thuê mư­ớn, sử dụng và trả công cho ngư­ời lao động.
    Theo quy định trên Cơ sở Giáo dục mầm non tư thục của bạn là đơn vị sự nghiệp ngoài công lập, đang có sử dụng lao động thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc. Để làm thủ tục tham gia BHXH, BHYT cho số giáo viên tại cơ sở, bạn nên cử người đến Bảo hiểm xã hội Thành phố Tây Ninh, tỉnh Tây Ninh sẽ được hướng dẫn cụ thể.
     


Nguồn:

Bảo Hiểm Xã Hội Tỉnh Tây Ninh
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn