Có thể đóng BHXH một lần cho 15 năm để được hưởng lương hưu ngay không?

Ngày hỏi:14/03/2019

Tôi sinh năm 1961, không có nghề nghiệp. Nay tôi muốn tham gia BHXH tự nguyện có được không? Nếu được, tôi có thể đóng một lần cho cả 15 năm không và khi nào tôi sẽ được nhận lương hưu? Mong Ban tư vấn giải đáp thắc mắc giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Có thể đóng BHXH một lần cho 15 năm để được hưởng lương hưu ngay không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Khoản 1 Điều 9 Nghị định 134/2015/NĐ-CP thì:

      Người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện được chọn một trong các phương thức đóng sau đây để đóng vào quỹ hưu trí và tử tuất:

      - Đóng hằng tháng;

      - Đóng 03 tháng một lần;

      - Đóng 06 tháng một lần;

      - Đóng 12 tháng một lần;

      - Đóng một lần cho nhiều năm về sau nhưng không quá 5 năm một lần;

      - Đóng một lần cho những năm còn thiếu đối với người tham gia bảo hiểm xã hội đã đủ điều kiện về tuổi để hưởng lương hưu theo quy định nhưng thời gian đóng bảo hiểm xã hội còn thiếu không quá 10 năm (120 tháng) thì được đóng cho đủ 20 năm để hưởng lương hưu.

      Như vậy, bác có thể được đăng ký tham gia BHXH tự nguyện và bác có thể chọn phương thức đóng 5 năm một lần cho đủ ít nhất 10 năm đóng BHXH, sau đó bác có thể đóng một lần cho những năm còn lại (không quá 10 năm) để đủ 20 năm đóng BHXH và được hưởng lương hưu ngay, bác không thể đóng một lần cho 15 năm như yêu cầu của bác được.

      Ban biên tập thông tin đến bác!

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Bảo hiểm xã hội
    Chế độ lương hưu
    Hưởng lương hưu
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn