Có thể lãnh BHXH một lần và trợ cấp thất nghiệp cùng 1 lúc không?

Ngày hỏi:08/01/2019

Chào Ban tư vấn. Tôi là Minh Ngọc. Tôi đã tham gia bảo hiểm xã hội được 7 năm. Tôi vừa nộp đơn xin nghỉ việc tại công ty và được công ty đồng ý. Tôi được biết khi tham giam bảo hiểm xã hội thì khi nghỉ việc sẽ được hưởng bảo hiểm thất nghiệp và cũng có thể rút bảo hiểm xã hội một lần. Ban tư vấn cho tôi hỏi có thể lãnh BHXH một lần và trợ cấp thất nghiệp cùng 1 lúc không? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban tư vấn. Chân thành cảm ơn Ban tư vấn rất nhiều!

Ngọc Tùng - Tiền Giang

    Nội dung này được NHÂN LỰC NGÀNH LUẬT tư vấn như sau:

    • Có thể lãnh BHXH một lần và trợ cấp thất nghiệp cùng 1 lúc không?
      (ảnh minh họa)
    • **Thủ tục đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp được quy định tại Nghị định 28/2015/NĐ-CP:

      1. Hồ sơ gồm:

      - Đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp theo mẫu do Bộ trưởng Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định.

      - Bản chính hoặc bản sao có chứng thực của một trong các giấy tờ sau đây xác nhận về việc chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc:

      + Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đã hết hạn hoặc đã hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động;

      + Quyết định thôi việc;

      + Quyết định sa thải;

      + Quyết định kỷ luật buộc thôi việc;

      + Thông báo hoặc thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.

      - Sổ bảo hiểm xã hội.

      2. Nơi nộp hồ sơ: Trung tâm dịch vụ việc làm tại địa phương nơi người lao động muốn nhận trợ cấp thất nghiệp.

      3. Thời hạn nộp hồ sơ: trong thời hạn 03 tháng kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động.

      4. Thời hạn giải quyết: Tối đa 25 ngày từ ngày nộp hồ sơ

      ==> Như vậy trong thời hạn 03 tháng kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động thì bạn phải nộp hồ sơ tại trung tâm dịch vụ việc làm tại địa phương nơi muốn nhận trợ cấp thất nghiệp. Nếu quá thời hạn 03 tháng thì bạn sẽ không được nhận trợ cấp thất nghiệp. Ngoài ra để được nhận trợ cấp thất nghiệp thì còn phải đáp ứng các điều kiện chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp. Tối đa 25 ngày từ ngày nộp hồ sơ bạn sẽ được nhận trợ cấp thất nghiệp tháng đầu tiên.

      **Bảo hiểm xã hội 1 lần

      Theo quy định tại Khoản 1 Điều 1 Nghị quyết 93/2015/QH13 thì:

      Trường hợp người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc sau một năm nghỉ việc, người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện sau một năm không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội khi có yêu cầu thì được nhận bảo hiểm xã hội một lần.

      Thủ tục đề nghị nhận bảo hiểm xã hội một lần được quy định tại Quyết định 636/QĐ-BHXH năm 2016, Luật Bảo hiểm xã hội 2014

      1. Hồ sơ gồm:

      - Sổ bảo hiểm xã.

      - Đơn theo mẫu số 14-HSB (bản chính).

      2. Nơi nộp hồ sơ: Cơ quan bảo hiểm xã hội cấp huyện nơi cư trú

      3. Thời hạn nộp hồ sơ: trong thời hạn 30 ngày tính đến thời Điểm người lao động đủ điều kiện được hưởng bảo hiểm xã hội một lần

      4. Thời hạn giải quyết: 10 ngày kể từ ngày cơ quan bảo hiểm nhận được hồ sơ hợp lệ.

      ==> Như vậy, sau khi nghỉ việc 01 năm và bạn không tiếp tục đi làm và đóng bảo hiểm xã hội thì bạn sẽ được nhận bảo hiểm xã hội một lần khi nộp hồ sơ tại cơ quan bảo hiểm xã hội.

      ==> Do đó, theo như những quy định nêu trên thì bạn không thể nào nhận cùng lúc trợ cấp thất nghiệp và bảo hiểm xã hội một lần. Khi nghỉ việc thì bạn sẽ làm thủ tục nhận trợ cấp thất nghiệp trước. Sau đó trong vòng một năm kể từ khi nghỉ việc và bạn không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội thì bạn mới được nhận bảo hiểm xã hội một lần.

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn