Có thể lãnh chế độ thai sản hay không?

Xin chào BHXH Hậu Giang, Anh Chị tư vấn giúp em. Em tham gia BHXH của cty từ tháng 06/2013 đến tháng 10/2015 thì em sinh em bè. Trong khi đó cty em chỉ đóng BHXH tới hết tháng 06/2015. Như vậy em có thể lãnh Chế độ thai sản hay không? Nếu được thì hồ sơ em cần cung cấp là gì? Hiện tại em đã vào làm lại ở cty. 

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội tỉnh Hậu Giang tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 2 Điều 28 Luật Bảo hiểm xã hội (BHXH) số 71/2006/QH11 ngày 29/6/2006 quy định “Người lao động sinh con và người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 4 tháng tuổi phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.” thì được hưởng chế độ thai sản.

      Xét trường hợp của bạn, nếu bạn sinh con trong tháng 10/2015 thì 12 tháng trong vòng 6 tháng trước khi bạn sinh được xác định từ 10/2014 đến tháng 9/2015, và trong thời gian này bạn có tham gia BHXH 9 tháng (từ tháng 10/2014 đến tháng 6/2015 như bạn đã nêu) và bạn đủ điều kiện để hưởng chế độ thai sản.

      Về thủ tục để giải quyết chế độ thai sản là giấy chứng sinh hoặc giấy khai sinh. Bạn nên nộp hồ sơ cho công ty nơi bạn đang công tác, để được giải quyết chế độ theo quy định.


    Nguồn:

    Bảo hiểm Xã hội tỉnh Hậu Giang
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn