Có thời gian đóng BHXH bắt buộc và tự nguyện thì có được cộng gộp để hưởng chế độ thai sản?

Ngày hỏi:20/09/2019

Mình bắt đầu tham gia BHXH bắt buộc 1/1/2015 đến tháng 11/2017, 1/12/2017 đến tháng 10/2018 đóng BHXH tự nguyện. 1/11/2018 bắt đầu đóng BHXH bắt buộc đến 15/3/2019 mình sinh con, vậy xin hỏi luật sư mình có được hưởng Chế độ thai sản không a. Xin cảm ơn

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại tại Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội 2014 thì:

      1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

      a) Lao động nữ mang thai;

      b) Lao động nữ sinh con;
      ...
      2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

      Tại Khoản 1 Điều 9 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định:

      1. Thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được xác định như sau:

      a) Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi trước ngày 15 của tháng, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi không tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

      b) Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi từ ngày 15 trở đi của tháng và tháng đó có đóng bảo hiểm xã hội, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi. Trường hợp tháng đó không đóng bảo hiểm xã hội thì thực hiện theo quy định tại điểm a khoản này.

      Bạn sinh con ngày 15/3/2019 thì 12 tháng trước khi sinh của bạn được xác định từ 04/2018 đến 03/2019.

      Giả sử rằng bạn tham gia BHXH từ ngày 01/11/2018 đến khi sinh con (15/3/2019) thì bạn chỉ có 5 tháng đóng BHXH. Do đó trong trường hợp này bạn chưa đóng đủ 06 tháng BHXH trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con. Nên bạn không đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.

      Việc trước đó bạn có tham gia BHXH tự nguyện, bắt buộc thì thời gian đó không được tính để hưởng chế độ thai sản.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn