Có thời gian đóng trùng bảo hiểm xã hội có được nhận lại tiền?

Ngày hỏi:01/01/2021

Cho hỏi: Trường hợp người lao động có thời gian đóng trùng bảo hiểm xã hội thì khoản tiền đóng trùng đó có được nhận lại không? Mong sớm nhận hồi đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Có thời gian đóng trùng bảo hiểm xã hội có được nhận lại tiền?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Khoản 2 Điều 2 Quyết định 595/QĐ-BHXH có quy định về việc đóng trùng như sau:

      Hoàn trả: là việc cơ quan BHXH chuyển trả lại số tiền được xác định không phải tiền đóng BHXH, BHYT, BHTN, BHTNLĐ, BNN hoặc đóng thừa khi ngừng giao dịch với cơ quan BHXH; đóng trùng cho cơ quan, đơn vị, cá nhân đã nộp cho cơ quan BHXH.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì khi được xác định đã đóng trùng khoản tiền BHXH, hoặc khoản tiền đó không phải đóng tiền BHXH thì khoản tiền đó sẽ được chuyển trả.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn