Có trừ lương ở trường những ngày tôi nghỉ dưỡng sức không?

Tôi có xin nghỉ dưỡng sức (sau thai sản).xin hỏi bảo hiểm xã hội đã giải quyết thế nào. Có trừ lương ở trường những ngày tôi nghỉ dưỡng sức không?. Tôi nghỉ thai sản từ 17/11/2013 đến 17/05/2013. Nghỉ dưỡng sức 22/5 đến 28/5/2014 (tháng 5 tôi không có nhận lương tại trường) 

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội tỉnh Hậu Giang tư vấn như sau:

    • Ngày 18/8/2014 Bảo hiểm xã hội tỉnh Hậu Giang nhận được hồ sơ của Trường THPT Chiêm Thành Tấn đề nghị thanh toán chế độ ốm đau thai sản (Mẫu C70a-HD) cho người lao động của đơn vị với số tiền đề nghị là 46.889.857 đồng.. Trong đó, có trường hợp dưỡng sức, phục hồi sức khỏe của Nguyễn Thị Mỹ Tiên nghỉ từ 22/5 đến 28/5/2014, với số tiền 2.012.500 đồng.
      Căn cứ khoản 1 Điều 3 Luật BHXH số 71/2006/QH11 ngày 29/6/2006 giải thích Bảo hiểm xã hội là sự bảo đảm thay thế hoặc bù đắp một phần thu nhập của người lao động khi họ bị giảm hoặc mất thu nhập do ốm đau, thai sản, tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, thất nghiệp, hết tuổi lao động hoặc chết, trên cơ sở đóng vào quỹ bảo hiểm xã hội. Do đó, trong thời gian bạn nghỉ dưỡng sức phục hồi sức khỏe bạn đã được cơ quan BHXH chi trả tiền trợ cấp, đơn vị sẽ không phải trả lương cho bạn trong thời gian này.


    Nguồn:

    Bảo hiểm Xã hội tỉnh Hậu Giang
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn