Con sinh ra ở nước ngoài có được cấp thẻ BHYT miễn phí cho trẻ dưới 06 tuổi không?

Ngày hỏi:23/08/2019

Tôi là người Việt Nam kết hôn với chồng người Mỹ. Hộ khẩu của tôi ở TP.Hà Nội, con tôi sinh ở Mỹ, Tôi vừa về Việt Nam, cho tôi hỏi con tôi mang quốc tịch Mỹ nhưng đang ở cùng với tôi tại địa chỉ thường trú như trong hộ khẩu thì trường hợp của con tôi có được cấp thẻ BHYT miễn phí cho trẻ em dưới 06 tuổi không? Hồ sơ thủ tục xin cấp như thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ quy định tại điểm 3 Khoản 3 Điều 12 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi năm 2014 quy định về đối tượng tham gia bảo hiểm y tế theo đó:

      ...

      3. Nhóm do ngân sách nhà nước đóng, bao gồm:

      e) Trẻ em dưới 6 tuổi

      Như vậy, trẻ dưới 6 tuổi thì được Nhà nước cấp thẻ bảo hiểm y tế miễn phí.

      Theo thông tin bạn cung cấp thì bạn sinh con ở Mỹ, mặc dù con bạn có quốc tịch nước ngoài nhưng pháp luật bảo hiểm y tế hiện hành chỉ quy định trẻ em dưới 6 tuổi là được cấp thẻ bảo hiểm y tế nên trường hợp này con bạn vẫn sẽ được cấp thẻ bảo hiểm y tế theo quy định.

      Mặt khác về hồ sơ cấp thẻ BHYT được thực hiện theo Điều 7 Thông tư liên tịch 05/2015/TTLT-BTP-BCA-BYT bao gồm:

      + Tờ khai tham gia bảo hiểm y tế

      + Giấy khai sinh hoặc giấy chứng sinh.

      Bạn mang hồ sơ nộp tại UBND xã, phường, thị trấn nơi bạn thường trú.

      Trong thời gian 10 ngày làm việc kể từ ngày nhận hồ sơ hợp lệ thì cơ quan bảo hiểm sẽ giải quyết và cấp thẻ bảo hiểm y tế cho con bạn.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn