Con tôi là học sinh cấp 2 có phải bắt buộc tham gia BHYT không? Khi tham gia BHYT thì con tôi có quyền lợi gì?

Ngày hỏi:20/09/2012

Con tôi là học sinh cấp 2 có phải bắt buộc tham gia BHYT không? Khi tham gia BHYT thì con tôi có quyền lợi gì? 

Nội dung này được Bảo hiểm xã hội tỉnh Tây Ninh tư vấn như sau:

  •  1- Khoản 21 Điều 12 và điểm b, khoản 2, Điều 51 Luật Bảo hiểm y tế  quy định: Tất cả học sinh, sinh viên đang theo học tại các cơ sở giáo dục đào tạo thuộc hệ thống giáo dục quốc dân đều có trách nhiệm tham gia BHYT kể từ ngày 01/01/2010.
              Đối với học sinh, sinh viên thuộc diện chính sách được ngân sách nhà nước đóng, cấp thẻ BHYT và mức hưởng theo quy định riêng.
              2- Học sinh, sinh viên khi tham gia BHYT có các quyền lợi sau:
              - Được lựa chọn nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu theo hướng dẫn của cơ quan BHXH và thay đổi nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu vào đầu mỗi quý.
              - Được chăm sóc sức khỏe ban đầu tại y tế trường học
              - Được khám chữa bệnh, phục hồi chức năng, khám sàng lọc, chuẩn đoán sớm một số bệnh theo quy định của Bộ Y tế.
              - Sử dụng dịch vụ kỹ thuật trực tiếp cho người bệnh trong danh mục; thuốc, hóa chất, dịch truyền, máu và các chế phẩm của máu, vật tư y tế theo quy định của Bộ Y tế; giường bênh khi điều trị nội trú; chi phí vận chuyển bệnh nhân theo quy định đối với học sinh sinh viên thuộc hộ cận nghèo.
     


Nguồn:

Bảo Hiểm Xã Hội Tỉnh Tây Ninh
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn