Công an viên có phải tham gia BHXH, BHYT bắt buộc không?

Ngày hỏi:24/10/2019

Xin chào ban biên tập, cho tôi hỏi vấn đề sau: Công an viên có phải tham gia BHXH, BHYT bắt buộc không? Xin tư vấn giúp tôi. 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Công an viên có phải tham gia BHXH, BHYT bắt buộc không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Điểm i Khoản 1 Điều 2 Luật bảo hiểm xã hội 2014 thì:

      1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:
      ...
      i) Người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn.

      Tại Khoản 6 Điều 1 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi 2014 thì:

      1. Nhóm do người lao động và người sử dụng lao động đóng, bao gồm:

      b) Người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn theo quy định của pháp luật.

      Như vậy, công an viên cấp xã, thuộc trường hợp chức danh người hoạt động không chuyên trách. Do đó, thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm y tế, bảo hiểm xã hội bắt buộc.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn