Công an viên không tham gia BHXH được hưởng những trợ cấp gì khi mất không?

Ngày hỏi:25/05/2020

Bố em làm công an viên được hơn 15 năm và có kỷ niệm chương, không tham gia BHXH. Giờ ông bệnh mất có được hưởng chế độ gì không? Em cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Công an viên không tham gia BHXH được hưởng những trợ cấp gì khi mất không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điểm d Khoản 7 Điều 7 Nghị định 73/2009/NĐ-CP quy định:

      Công an viên bị tai nạn và mất trong làm nhiệm vụ, trong khi tập trung đào tạo, huấn luyện, bồi dưỡng chính trị, pháp Luật, nghiệp vụ hoặc trên đường đi làm nhiệm vụ, trên đường đi, về nơi tập trung huấn luyện, bồi dưỡng chính trị, pháp Luật, nghiệp vụ theo quyết định triệu tập của cấp có thẩm quyền nếu chưa tham gia bảo hiểm xã hội thì người chịu trách nhiệm mai táng được nhận tiền mai táng bằng 08 (tám) tháng lương tối thiểu và gia đình của người đó được trợ cấp một lần bằng 05 (năm) tháng lương tối thiểu.

      Theo thông tin bạn cung cấp thì bố bạn không tham gia bảo hiểm xã hội và không thuộc đối tượng bảo trợ xã hội thì khi bố bạn mất sẽ được hưởng trợ cấp mai táng khi mất do tai nạn trong khi làm nhiệm vụ.

      Còn nếu bố bạn mất không phải trong thời gian làm nhiệm vụ thì sẽ không được hưởng những chế độ khi mất.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn