Cộng dồn bảo hiểm thất nghiệp

Ngày hỏi:21/06/2016

1, Nếu người lao động làm việc từ tháng 01/01/2014 đến 01/02/2015 nghỉ việc sau đó vào 01/03/2015 đi làm ở cty mới và người 01/04/2015 đóng bảo hiểm ở cty mới , vậy người lao động có được lấy bảo hiểm thất nghiệm không? 2, Quá 3 tháng có được lấy BHTN được không? 3, Nếu người lao động làm việc từ tháng 01/01/2014 đến 01/02/2015 nghỉ việc nhưng chưa hưởng BHTN => sau đó vào 01/03/2015 đi làm ở cty mới và người 01/04/2015 đóng bảo hiểm ở cty mới và 01/05/2016 người đó nghỉ việc , vậy người đó có được nhận BHTN của thời gian 01/01/2014 => 01/02/2015 hay không? 4, Bảo hiểm thất nghiệp của thời gian nào thì nhận lúc đó hay có thể dồn nhiều khoảng thời gian lại rồi lấy Cảm ơn !!!

Nội dung này được Bảo hiểm xã hội Thành phố Hồ Chí Minh tư vấn như sau:

  • Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp chưa hưởng từ tháng 01/2014 đến 02/2015 được cộng với thời gian đóng từ tháng 04/2015 trở đi để tính hưởng trợ cấp thất nghiệp khi đủ điều kiện theo quy định dưới đây. Điều 49 Luật Việc làm quy định người lao động đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây: 1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây: a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật; b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng; 2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc xác định thời hạn, hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc không xác định thời hạn; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng. 3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm; 4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp. Nếu ông (bà) đủ điều kiện theo quy định nêu trên thì liên hệ Trung tâm Dịch vụ việc làm để đăng ký hưởng trợ cấp thất nghiệp, thời hạn đăng ký là 03 tháng kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc./.

     


Nguồn:

BẢO HIỂM XÃ HỘI THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn