Cộng nối thời gian công tác trong Quân đội

Ngày hỏi:27/03/2017

Tôi tham gia Quân đội tháng 2/1982 xuất ngũ tháng 4/1986 về địa phương. Hiện nay công tác tại UBND. Theo NĐ 153 và QĐ 959 của BHXH việt nam, tôi đã làm hồ sơ đề nghị cộng nối theo quy định gồm: Tờ khai TK1-TS; Giấy xác nhận không hưởng chế độ theo QĐ 62/2011/QĐ-TTg. Quyết định xuất ngũ (Bản trích sao của Bộ tư lệnh quân đoàn 4- Cục hậu cần, đơn vị ký quyết định xuất ngũ của tôi trước đây, do tôi mất quyết định gốc). Trong phụ lục 01 kèm theo QĐ 959 của BHXH việt nam chỉ ghi quyết định phục viên, xuất ngũ không nói bản gốc hay bản trích sao. Như vậy hồ sơ của đã đủ điều kiện chưa? (Thời gian công tác trong quân đội của tôi hiện tại BCHQS huyện Quỳnh Phụ còn quản lý) Vũ Hồng Vân

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội tỉnh Thái Bình tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điểm 1.5 Khoản 1 phụ lục 01 kèm theo Quyết định số 959/QĐ-BHXH ngày 09/9/2015 của BHXH Việt Nam thì thủ tục cấp và ghi xác nhận thời gian đóng BHXH đối với quân nhân, công an nhân dân phục viên, xuất ngũ, thôi việc trước ngày 15/12/1993 ( quy định tại Khoản 8 Điều 1 Nghị định số 153/2013/NĐ-CP ngày 08/11/2013 của Chính phủ) mà chưa giải quyết trợ cấp thôi việc hoặc trợ cấp một lần, trợ cấp phục viên, xuất ngũ, bảo hiểm xã hội một lần, bao gồm:

      - Quyết định phục viên, xuất ngũ;

      - Giấy xác nhận chưa hưởng chế độ trợ cấp theo quyết định số 62/2011/QĐ-TTg ngày 09/11/2011 của Chính phủ.

      Trong trường hợp của ông, nếu ông mất Quyết định phục viên, xuất ngũ thì có thể nộp Bản trích sao của Bộ tư lệnh quân đoàn 4- Cục hậu cần để làm căn cứ giải quyết./.


    Nguồn:

    Bảo hiểm xã hội Tỉnh Thái Bình
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn