Công tác trong lực lượng công an nhân dân có được cộng nối thời gian tham gia BHXH không?

Ngày hỏi:21/08/2019

Tôi tham gia Nghĩa vụ quân sự trong Công an nhân dân từ tháng 9/2015, đến tháng 9/2018 xuất ngũ. Tôi vừa ký hợp đồng lao động và đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) từ tháng 12/2018. Vậy, thời gian tôi tham gia Nghĩa vụ quân sự trong Công an nhân dân có được tính không? 

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điểm b Khoản 2 Điều 2 Nghị định 33/2016/NĐ-CP thì đối tượng là “hạ sĩ quan, chiến sĩ Công an nhân dân phục vụ có thời hạn; học viên Công an nhân dân được hưởng sinh hoạt phí”; “hạ sĩ quan, chiến sĩ nghĩa vụ công an nhân dân; học viên công an nhân dân đang theo học được hưởng sinh hoạt phí” thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc.

      Vì vậy, thời gian bạn tham gia nghĩa vụ trong Công an nhân dân từ tháng 9/2015 đến tháng 9/2018 thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc. Trường hợp này bạn có thể liên hệ với đơn vị trước khi xuất ngũ để được nhận sổ BHXH, sau đó nộp cho cơ quan nơi đang làm việc để được cộng nối với quá trình đóng BHXH từ tháng 12/2018 đến nay.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn